7 điều giữ bạn lại từ việc thay đổi nghề nghiệp (và cách vượt qua chúng)

Có vẻ ngớ ngẩn khi nghĩ rằng 'nỗi sợ hãi' có thể đè bẹp giấc mơ của chúng ta, nhưng đó là sự thật; sợ hãi không phải là bạn của chúng tôi. Sợ bị thất bại, sợ bị từ chối - đây là những suy nghĩ tiêu cực có thể kìm hãm chúng ta, đặc biệt nếu chúng ta đang xem xét một sự thay đổi hoàn toàn trong sự nghiệp.

Ví dụ, đối với những người hy vọng trở thành một nhà thiết kế đồ họa, nỗi sợ hãi thậm chí sẽ khiến bạn lo lắng về những gì người khác nghĩ, cho dù bạn đủ tốt hay nếu quá muộn để bắt đầu lại. Chúng tôi nói đối mặt với nỗi sợ hãi và làm điều đó anyway. Cuộc sống quá ngắn để băn khoăn về những thứ chỉ có thể tồn tại trong đầu bạn.

Tại Shillington, mong muốn thay đổi nghề nghiệp là một trong những lý do chính khiến mọi người đăng ký các khóa học thiết kế đồ họa của chúng tôi, vì vậy chúng tôi biết một chút công bằng về chủ đề này. Để giúp đánh bại những nỗi sợ hãi đó, chúng tôi đã tổng hợp bảy nỗi sợ hãi hàng đầu mà chúng tôi đã nghe từ các sinh viên trong những năm qua và giải thích lý do tại sao bạn không có gì phải lo lắng.

1. Sợ không đủ tốt

Nếu bạn nghĩ bạn sẽ không bao giờ tuyệt vời như người giỏi nhất trong ngành, thì hãy xem xét điều này: mọi người phải bắt đầu từ đâu đó. Những anh hùng thiết kế của bạn - Paula Scher, Milton Glaser và Ian Anderson - tất cả họ đều phải học hỏi, mắc lỗi và tìm ra phong cách của riêng mình thông qua sự chăm chỉ, thời gian và sự kiên nhẫn. Bạn cũng vậy. Thực hành sẽ làm cho hoàn hảo, như họ nói.

2. Sợ bị từ chối

Ai sẽ khiến bạn quay lưng? Chà, ban đầu bạn có thể thấy rằng bạn bị từ chối. Nhưng đó chỉ là cách mọi thứ. Các cơ quan và thương hiệu được gửi hàng trăm CV và danh mục đầu tư mỗi ngày. Trình của bạn có thể bị lạc trong đám đông, hoặc bạn có thể không phù hợp. Bí quyết là không từ chối cá nhân và không bao giờ bỏ cuộc.

Bạn sẽ tìm thấy một con đường vào ngành nếu bạn vẫn tận tâm và kiên trì.

3. Sợ không chắc chắn

Thay đổi mang đến sự không chắc chắn. Nhưng làm theo hiện trạng sẽ giữ cho bạn đang ở đâu. Bạn sợ cái gì? Cảm giác phiêu lưu của bạn ở đâu? Sự không chắc chắn là thú vị. Nó mang đến những thách thức mới để vượt qua. Điều đó chỉ có nghĩa là sự tiến bộ cho bạn, trong sự tự tin, kỹ năng và sự nghiệp của bạn. Đối mặt với sự không chắc chắn đó nhưng hãy chắc chắn rằng bạn có một mạng lưới an toàn, tức là tiết kiệm, để giữ cho bạn trên mặt đất ngay cả.

4. Sợ quá muộn

Bạn không bao giờ là quá muộn để chuyển đổi nghề nghiệp.

Luôn có cơ hội để thử một cái gì đó mới, cho dù bạn vừa tốt nghiệp đại học hoặc đến năm thứ 70 trong cuộc đời. Nếu thiết kế đồ họa luôn là một con đường mơ ước, tại sao bạn không đi xuống một chút và xem nó sẽ đưa bạn đến đâu? Điều quan trọng là quyết định tiến về phía trước - càng sớm, càng tốt.

5. Sợ mất kiểm soát

Nếu bạn nghĩ rằng bạn có toàn quyền kiểm soát cuộc sống và công việc của bạn, thì hãy cho phép chúng tôi phá vỡ những tin tức xấu - không có gì trong tầm kiểm soát của bạn. Bất cứ điều gì có thể thay đổi bất cứ lúc nào. Với ý nghĩ đó, chẳng phải tốt hơn là hãy để cho Let đi và cho phép bản thân nắm lấy một hướng đi mới?

6. Sợ bị đánh giá

Thiết kế đồ họa là trực quan, đó là chắc chắn. Nó có nghĩa là hàng triệu người có thể thấy mọi thứ bạn tạo ra. Nếu bạn biết Twitter và nó có thể cắt cổ như thế nào, không có gì ngạc nhiên khi bạn run rẩy khi nghĩ đến việc bị đánh giá và chỉ trích trực tuyến. Đừng đổ mồ hôi; nó đi kèm với lãnh thổ và là điều tất cả chúng ta phải đối mặt.

Đừng cho phép những kẻ khốn đó ngăn bạn làm những gì bạn yêu thích.

7. Sợ tất cả đi sai

Vâng, một sự thay đổi trong sự nghiệp có thể không phải là quyết định đúng đắn. Nhưng bạn có muốn biết một trong hai cách không? Không phải là tồi tệ hơn để không bao giờ biết những gì có thể đã được? Nếu nỗi sợ thảm họa đang kìm hãm bạn, hãy viết ra tất cả lý do tại sao bạn không nên chuyển đổi nghề nghiệp và cung cấp giải pháp hợp lý bên cạnh mỗi người. Ví dụ: 'Tôi sẽ không nhận được công việc' có thể được giải quyết với 'Tôi sẽ có kinh nghiệm làm việc để tăng CV của mình'.

Bạn sẽ cho phép một vài nỗi sợ hãi ngăn bạn trở thành một nhà thiết kế đồ họa? Chúng tôi nghĩ là không. Bạn có thể làm điều đó: Truy cập shillingtoneducation.com để tìm hiểu về học thiết kế đồ họa 3 tháng toàn thời gian hoặc 9 tháng bán thời gian tại New York, London, Manchester, Sydney, Melbourne hoặc Brisbane.