7 kỹ năng của những người giàu có và cách học hỏi họ

Tìm hiểu những điều cơ bản trong 20 giờ hoặc ít hơn

Trong Rich Dad Poor Dad, Robert T. Kiyosaki giải thích việc học tập liên tục là chìa khóa để làm giàu. Nếu bạn giống tôi, có lẽ bạn đang tự hỏi mình câu hỏi này:

Tôi nên học gì để có kết quả tối đa trong một khoảng thời gian tối thiểu?

Khi nói đến sự giàu có, không phải tất cả các kỹ năng đều được tạo ra như nhau. Dưới đây là top 7 bạn nên tập trung vào, theo Kiyosaki:

(Nhấn vào đây để xem phiên bản tương tác với tất cả các thông tin được mở rộng)

Giống như nhiều kỹ năng, đây là tất cả các kỹ năng bạn sẽ học trong suốt cuộc đời. Tuy nhiên, tin tốt là bạn có thể tìm hiểu những điều cơ bản của từng người trong số ít hơn 20 giờ thực hành có chủ ý. Điều đó sẽ không biến bạn thành một triệu phú qua đêm, nhưng nó chắc chắn sẽ giúp bạn giàu hơn.

Nếu bạn làm theo hướng dẫn cần thiết của tôi để học bất kỳ kỹ năng nào trong 15 giờ, bạn sẽ không gặp vấn đề gì khi học hầu hết những điều này trong vòng khoảng hai tháng, ngay cả khi làm việc toàn thời gian.

Giới thiệu tốt nhất về chủ đề tôi biết là cuốn sách tôi đã đề cập vài lần rồi: Rich Dad Poor Dad. Đây là cuốn sách dễ tiêu hóa nhất về chủ đề này và có thể đọc trong ít nhất 3 giờ.

Sẵn sàng?

Lưu ý: Tất cả các minh họa trong bài viết này được cấp phép từ freepik.com.

1. Kế toán

Định nghĩa: Các hành động hoặc quá trình giữ tài khoản tài chính.

Tại sao nó hữu ích?

Có thể hiểu được dòng tiền của bạn là rất quan trọng để tối đa hóa tài sản của bạn trong khi giảm các khoản nợ của bạn. Bạn cần tài sản năng suất cao và gần không có nợ. Nếu không có bất kỳ kỹ năng kế toán nào, bạn thậm chí có thể không biết điều đó có nghĩa là gì.

Làm thế nào để tôi học kỹ năng này?

Giống như nhiều trong số bảy kỹ năng, có rất nhiều biệt ngữ trong kế toán. Làm quen với nó. Thực hành bằng cách làm báo cáo tài chính cho tài chính của riêng bạn. Đi đến kế toán cá nhân của bạn và yêu cầu họ giải thích các khái niệm cho bạn. Ghi chép. Đọc sách và chơi trò chơi Cashflow.

2. Đầu tư

Định nghĩa: Cam kết cam kết (tiền) để kiếm lợi nhuận tài chính.

Tại sao nó hữu ích?

Biết nơi để đặt tiền của bạn tạo ra một sự khác biệt lớn, đặc biệt là xem xét lãi kép. 100 đô la đầu tư ngày hôm nay có thể có giá trị gấp 8 lần sau 20 năm. Mặc dù 800 đô la nghe có vẻ không ấn tượng, nhưng điều này có thể tăng gấp đôi sau mỗi 7 năm nếu bạn đủ thông minh về nó.

Làm quen với biệt ngữ. Đọc sách Các nhà đầu tư thông minh. Chơi Cashflow ít nhất một lần một tuần. Nói chuyện với ngân hàng của bạn về các lựa chọn của bạn. Giám sát tài chính Yahoo. Chơi xung quanh với các công cụ đầu tư bất động sản khác nhau. Bắt đầu đầu tư nhỏ để có được bàn chân ướt. Xem lại thường xuyên. Đọc không lay chuyển.

3. Tiếp thị

Định nghĩa: Quy trình hoặc kỹ thuật quảng bá, bán và phân phối sản phẩm hoặc dịch vụ.

Tại sao nó hữu ích?

Bạn có thể chế tạo chiếc xe tốt nhất từng được tạo ra, nhưng nếu không ai biết về nó, lợi nhuận của bạn sẽ gần bằng không. Xây dựng sản phẩm hoặc dịch vụ chỉ là một nửa trận chiến. Đây là một nửa còn lại (có bán hàng).

Làm quen với SEO, Quảng cáo Facebook và Quảng cáo Google. Tìm hiểu mục tiêu là gì và làm thế nào để làm điều đó đúng. Đọc sách của Seth Godin và theo dõi Neil Patel. Hãy thử các khóa học trực tuyến.

Tìm hiểu những gì một người ảnh hưởng là làm thế nào để tận dụng các dịch vụ của họ.

4. Luật

Định nghĩa: Một quy tắc ứng xử hoặc hành động được quy định hoặc chính thức công nhận là ràng buộc hoặc được thi hành bởi một cơ quan kiểm soát.

Tại sao điều này hữu ích?

Hầu hết tài sản của bạn sẽ có được thông qua đầu tư kinh doanh. Biết quyền của bạn và làm thế nào để bảo vệ tài sản của bạn là vô giá. Mọi người đã mất hết tài sản vì điều đó!

Luật lớn. Bước đầu tiên là làm quen với ngành luật mà bạn quan tâm nhất. Hãy để chân ướt với các khóa học trực tuyến. Làm quen với biệt ngữ. Đọc sách đánh giá hàng đầu. Xem lại các khái niệm thường xuyên bằng cách sử dụng Anki.

5. Viết quảng cáo

Định nghĩa: hung hành động viết quảng cáo hoặc sao chép công khai.

Hầu hết các giao tiếp những ngày này xảy ra thông qua tin nhắn. Phác thảo bản sao vững chắc gợi lên cảm xúc là những gì biến bạn từ một nhà tiếp thị giỏi thành một ngôi sao xuất sắc!

Đọc nhiều. Viết mỗi ngày và xuất bản thường xuyên trên blog hoặc trên Medium. Sử dụng ngữ pháp. Tham khảo Thesaurus để định nghĩa, từ đồng nghĩa và từ trái nghĩa. Tránh filler và những từ nhàm chán. Buộc bản thân phải học một vài từ mỗi ngày và sử dụng chúng. Nhật ký suy nghĩ của bạn. Tìm hiểu nghệ thuật kể chuyện.

6. Bán hàng

Định nghĩa: Khác về, liên quan đến, hoặc được sử dụng trong bán hàng.

Nhận được một vâng vâng từ mọi người là một trong những cách tốt nhất để tăng tốc sự giàu có của bạn. Bán hàng thường là cửa ngõ của bạn để bán vé cao, nhưng cũng để mở rộng mạng lưới ảnh hưởng của bạn.

Giống như Viết quảng cáo, tìm hiểu nghệ thuật kể chuyện. Học bài phát biểu. Tham dự Toastmastersevents. Tìm hiểu các khái niệm tâm lý cơ bản để bán. Đọc sách Làm thế nào để chiến thắng bạn bè và ảnh hưởng đến mọi người. Bắt đầu một trang web thương mại điện tử nhỏ và lấy nguồn sản phẩm của bạn từ nước ngoài. Làm quen với 25 chiến lược bán hàng này.

7. Quan hệ công chúng

Định nghĩa: Các doanh nghiệp thúc đẩy công chúng hiểu biết và có thiện chí đối với một người, công ty hoặc tổ chức.

Cách bạn thể hiện bản thân trước công chúng ảnh hưởng đến những gì họ nghĩ về bạn và thương hiệu của bạn. Biết cách tiếp cận đối tượng của bạn có thể tạo ra hoặc phá vỡ tên hoặc thương hiệu của bạn.

Tìm hiểu về những gì các công ty PR làm. Tìm hiểu làm thế nào để tiếp cận mọi người trực tuyến. Học cách tiếp cận mọi người nhé. Nếu bạn có kế hoạch tự làm, hãy tìm hiểu 11 khái niệm này. Đọc sách. Học cách viết thông cáo báo chí. Làm một khóa học trực tuyến.

Phần kết luận

Học hỏi không ngừng buộc thói quen suy nghĩ và thích nghi với mọi tình huống. Bạn càng biết nhiều, bạn sẽ càng quản lý để duy trì sự giàu có bền vững. Như vậy, để xây dựng sự giàu có, hãy học các kỹ năng quý giá này: Kế toán, Đầu tư, Tiếp thị, Luật, Bán hàng, Viết quảng cáo và Quan hệ công chúng.

Để giúp đỡ những người đó và bất kỳ kỹ năng nào khác trong tương lai, hãy học cách Hành động, Trở nên Thích nghi và Học cách Học.

Cuối cùng, trở nên giàu có không phải là một nhiệm vụ một lần trong đời. Đó là một cái gì đó bạn phải tiếp tục sứt mẻ, chậm nhưng chắc chắn. Mọi thứ thay đổi liên tục, và người giàu liên tục học các kỹ năng mới để thích nghi với thực tế mới của thế giới. Hãy nhớ rằng, hằng số duy nhất trong cuộc sống là sự thay đổi.

Muốn giàu có không? Hành động như người giàu và tiếp tục học hỏi!

Bạn có thể làm được việc này!

Tham gia danh sách gửi thư phi truyền thống của tôi để giữ liên lạc.

Phụ lục A. Biểu diễn trực quan

(Bấm để xem phiên bản tương tác)