10 BƯỚC ĐỂ TÌM HIỂU CÁCH PHÁT TRIỂN SCRIPT CỦA BẠN

Hướng dẫn nhanh để cải thiện kỹ năng của bạn như là một nhà biên kịch

Đó là thời điểm để dành thời gian và sự chú ý đến ý tưởng đó đang quay cuồng trong đầu bạn. Với kế hoạch 10 bước cơ bản này, chúng tôi sẽ giúp bạn lên lịch và từ từ định hình bộ phim hoặc bộ phim truyền hình tiếp theo, tại sao không?

Kế hoạch được xây dựng dựa trên sự kết hợp của các bài đọc, một vài bài tập thực tế và một số lời khuyên từ nhóm của chúng tôi tại Filmarket Hub. Chúng tôi hy vọng bạn thích nó và nó sẽ hữu ích.

BƯỚC 1

Ý TƯỞNG

Xác định cơ sở của dự án của bạn, tìm kiếm sự độc đáo.

Viết kịch bản phim là một quá trình phức tạp, có thể kéo dài trong một thời gian dài, trong đó chúng ta phải chuẩn bị để khắc phục sai lầm của chính mình, học hỏi từ chúng và luôn sẵn sàng đối mặt với bước tiếp theo trong quá trình viết và phát triển dự án. Tài năng và cảm hứng không phải là sự đảm bảo cho sự thành công và do đó, nhà biên kịch phải đắm mình trong quá trình học hỏi liên tục để có được các kỹ thuật và kỹ năng mới và cuối cùng, trở thành một chuyên gia tốt hơn và tăng cơ hội thực hiện dự án.

Thách thức lớn mà các nhà văn phải đối mặt trong cuộc sống hàng ngày của họ là cố gắng làm cho kịch bản của họ nổi bật hơn phần còn lại. Tạo một kịch bản gốc rất phức tạp, nó đòi hỏi rất nhiều tài năng và khả năng tuyệt vời để kết hợp một loạt các yếu tố chính và trên hết là có một ý tưởng có đủ tiềm năng để ai đó đặt cược vào dự án.

BÀI TẬP

Viết trong bài hoặc thẻ, những thông điệp, cảm xúc hoặc giá trị bạn muốn đối xử. Hãy nhớ rằng, tốt hơn là truyền đạt một cái gì đó mà bạn cảm thấy cần phải làm điều đó. Điều này sẽ giúp bạn như một hướng dẫn khi ngồi xuống và viết, đừng lo lắng nếu trên đường đi, thông điệp này thay đổi, tốt hơn là nên có một cái gì đó để bắt đầu bằng mọi cách.

BƯỚC 2

Ý TƯỞNG II

Tầm quan trọng của tài liệu tham khảo, tìm hiểu cách phân loại dự án của bạn.

Có lẽ bạn đã nghĩ và nghe nhiều lần rằng mọi thứ đã được phát minh ra trong rạp chiếu phim. Cụm từ này có thể hoàn toàn đúng, nhưng cũng không kém phần đúng là nó không phải là thứ nên kìm hãm bạn khi nói đến việc nêu ý tưởng của bạn. Những câu chuyện tuyệt vời của điện ảnh và văn học là ở đó, chúng đã trở thành kinh điển trên giá trị riêng của chúng và không ai sẽ thay đổi điều đó.

Thật hợp lý khi có tài liệu tham khảo trong các câu chuyện và người sáng tạo quan trọng và đó là một quá trình tự nhiên mà tất cả những ảnh hưởng đó được phản ánh trong văn bản của chúng tôi một cách vô thức. Viết một câu chuyện gốc không có nghĩa là phát minh ra một cái gì đó và vì vậy điều quan trọng là luôn ghi nhớ các tài liệu tham khảo của chúng tôi, tôn trọng chúng và nuôi dưỡng bản thân với chúng đủ để việc học cho phép chúng tôi xây dựng một cái gì đó khác biệt.

BÀI TẬP

Hỏi 5 người bạn xem bộ phim hay bộ phim nào là bộ phim đầu tiên xuất hiện trong đầu họ khi bạn nói với họ chủ đề của bộ phim. Điều này sẽ cung cấp cho bạn các tài liệu tham khảo khác nhau cho những người bạn đã có và, tất nhiên, đặt một khoảnh khắc trong ngày để xem chúng.

BƯỚC 3

CÂU CHUYỆN

Xây dựng cơ sở vững chắc: từ ý tưởng đến câu chuyện.

Quá trình viết bắt đầu từ lâu trước khi người viết kịch bản được đặt những trang đầu tiên lên giấy. Nếu một câu chuyện không có công việc nghiên cứu và chuẩn bị kỹ lưỡng thì sự thống nhất của kịch bản sẽ bị tổn hại nghiêm trọng. Hội chứng trang trống của người Viking là nỗi sợ hãi lớn nhất của bất kỳ nhà văn nào, nhưng nó có thể là một vấn đề riêng biệt trong quá trình viết và chúng ta có thể tìm ra giải pháp cho nó.

Tuy nhiên, việc thiếu kiến ​​thức về chủ đề chúng tôi đang làm việc là một vấn đề gốc có thể dẫn đến việc kịch bản của chúng tôi bị vùi dập từ khi ra đời đến khi cản trở mọi khả năng bán hàng. Đó là lý do tại sao nghiên cứu và tìm kiếm thông tin phải là một phần bắt buộc trong quá trình viết bất kỳ kịch bản nào của chúng tôi, dựa trên các sự kiện có thật, được đặt trong một giai đoạn lịch sử hoặc bối cảnh, hoặc thậm chí dựa trên những câu chuyện hư cấu nhất.

BÀI TẬP

Xác định nhân vật chính của bạn và mục tiêu của mình. Một khi bạn rõ ràng, thêm xung đột, nghĩa là, lực sẽ ngăn nhân vật chính của bạn đạt được mục tiêu của mình. Với điều này, hãy viết một bản tóm tắt ngắn, đáp ứng với cấu trúc của đầu, giữa và cuối.

BƯỚC 4

ĐẶC ĐIỂM I

Tạo nhân vật cổ điển

Xây dựng vòng cung của nhân vật là một trong những nhiệm vụ quan trọng và phức tạp nhất của nhà văn. Cần phải hiểu nhân vật chính của bạn và rõ ràng về vai trò sẽ đóng trong câu chuyện để làm cho cốt truyện của nó trở nên tự nhiên. Lịch sử của tiểu thuyết đã dạy chúng ta về sự tồn tại của một loạt các nhân vật nguyên mẫu mà chúng ta có thể lấy làm hướng dẫn để tuân theo để xây dựng chính chúng ta một cách đơn giản và nhanh chóng.

Hãy nhớ rằng có một nhân vật thu hút người xem và tạo ảnh hưởng ngay từ giây phút đầu tiên họ vào cảnh là một trong những chìa khóa sẽ quyết định sự thành công của kịch bản của bạn. Nhưng đừng bao giờ bỏ bê các nhân vật phụ vì họ nuôi sống các nhân vật chính và họ nên phục vụ để phát triển câu chuyện và có được tiếng nói của chính họ.

BÀI TẬP

Xác định nhân vật chính của bạn: đầu tiên về thể chất, sau đó là các đặc điểm của tính cách và tính cách của anh ấy. Hãy cố gắng viết những kỷ niệm của anh ấy, nơi anh ấy đến và nơi anh ấy đi, tham vọng và mối quan hệ của anh ấy. Làm tương tự với nhân vật phản diện (nếu có).

BƯỚC 5

ĐẶC ĐIỂM II

Có một cái gì đó để nói có lẽ là điều quan trọng nhất khi viết.

Viết các cuộc đối thoại của bạn là một quá trình thú vị có thể trở nên mệt mỏi về tinh thần. Tuy nhiên, phần thưởng có thể rất lớn và đó là lý do tại sao nó đáng để nhấn mạnh đặc biệt vào việc hoàn thiện khía cạnh này của văn bản của chúng tôi. Đối thoại làm phong phú kịch bản và các nhân vật và, ngoài ra, có thể làm cho bộ phim của bạn đáng nhớ và được nhớ lâu. Bạn có thể làm gì để cải thiện kỹ thuật viết của mình và tính trôi chảy của các cuộc đối thoại của bạn? Học từ những điều tốt nhất!

BÀI TẬP

Hãy nghĩ về một người mà bạn biết rất rõ. Bây giờ hãy viết một cảnh với các cuộc đối thoại giữa người đó và nhân vật chính của bạn, hãy tưởng tượng rằng cả hai đang ở trong thang máy, đột nhiên họ nghe thấy một tiếng động và thang máy dừng lại. Sử dụng cấu trúc từ đầu đến cuối, và cuối cùng đọc to, cố gắng diễn giải các ký tự, điều này sẽ giúp bạn đánh bóng từng đoạn hội thoại để làm cho nó hữu cơ và trôi chảy nhất có thể, ngoài ra bạn sẽ có thể hình dung rõ hơn giọng nói và tính cách của nhân vật của bạn. Bạn có thể thực hiện bài tập tương tự với nhân vật phản diện của bạn (nếu có).

BƯỚC 6

KẾT CẤU

Công cụ bổ sung khi lập kế hoạch

Chúng ta đang sống trong một thời gian khi làm việc tại nhà đã trở thành một điều bắt buộc đối với bất cứ ai có thể làm điều đó. Nếu có một điều mà người viết biết về sự cô đơn, thì đó là cách tận dụng nó để đầu tư thời gian vào các dự án của họ và làm việc hiệu quả mà không cần phải ra khỏi nhà. Bất kể bạn đang ở giai đoạn nào với kịch bản của mình, điều cần thiết là bạn phải tiến bộ trong quá trình phát triển và không bao giờ ngừng khô.

Có nhiều công cụ có sẵn cho các nhà làm phim để thực hiện công việc của mình một cách điện ảnh. Từ việc đọc kịch bản hoặc xem phim và phim cho đến tiếp tục thực hành, đào tạo và hoàn thiện những điều cơ bản của văn bản. Đây không phải là lúc để ném vào khăn, chúng tôi muốn tất cả những dự án đó nhìn thấy ánh sáng.

BÀI TẬP

Tạo bảng đầu tiên của bạn, tôi khuyên bạn trước tiên nên viết lên một vài lá bài những lượt chính, nghĩa là, những trở ngại khác nhau mà nhân vật chính của bạn sẽ phải đối mặt (xoắn cốt truyện thứ nhất, giữa và cao trào), và sau đó bạn thấy điền vào các chuỗi đạt đến những bước ngoặt

BƯỚC 7

ĐỊNH DẠNG

Khái niệm cơ bản trước khi bạn bắt đầu viết

Trước khi để trí tưởng tượng của bạn được phát huy, làm việc với các nhân vật, câu chuyện và bắt đầu nắm bắt ý tưởng trên một trang, điều rất quan trọng là phải rất rõ ràng về một loạt các khái niệm cơ bản mà mọi kịch bản yêu cầu. Nếu bạn muốn các nhà sản xuất phim đưa bạn vào tài khoản và thực hiện nghiêm túc đề xuất của bạn, bạn không thể để bất kỳ chi tiết nào trong số này phát sóng. Chứng minh bạn là một chuyên gia thực thụ và bạn sẽ tiến một bước gần hơn đến mục tiêu.

BÀI TẬP

Chọn một bộ phim hoặc một chương trong một bộ (có thể là một số mà bạn có để tham khảo), và bây giờ viết ở định dạng kịch bản cho toàn bộ chuỗi đầu tiên, hãy nhớ, một chuỗi nên liên quan đến: đầu-giữa-cuối; có thể bao gồm nhiều hoặc một cảnh duy nhất. Thực hiện bài tập này với phần mềm bạn cảm thấy thoải mái nhất.

BƯỚC 8

SỰ ĐỐI XỬ

Từ đối số đến tìm kiếm giai điệu

Điều trị là một giai đoạn trung gian của sự phát triển câu chuyện của bạn, rộng hơn so với tóm tắt nhưng trước khi phát triển kịch bản văn học. Tại thời điểm này, bạn nên gặp nhân vật chính, vũ trụ của anh ấy và với hội đồng quản trị của bạn, bạn sẽ phải có thể hình dung rõ hơn cốt truyện và câu chuyện chính mà bạn muốn kể.

BÀI TẬP

Bây giờ tôi khuyến khích bạn hãy để bản thân viết toàn bộ câu chuyện, từ đầu đến cuối và không kể các trang. Hãy để ý tưởng trôi chảy và đừng lo lắng nếu nó đi lệch một chút so với những gì bạn đã chỉ ra trên bảng. Khi bạn có phiên bản điều trị mà bạn thấy thoải mái, đã đến lúc viết nó ở định dạng tập lệnh!. Hãy nhớ rằng, đây là một công việc kháng chiến, không phải là một công việc tốc độ. Với sự kiên nhẫn và nỗ lực, bạn sẽ đạt đến điểm cuối của câu chuyện của mình.

Trong thị trường trực tuyến Filmarket Hub, chúng tôi hiện hỗ trợ các phương pháp điều trị thay vì các kịch bản dự thảo, nếu bạn cảm thấy sẵn sàng và nghĩ rằng bạn có thể tập hợp một hồ sơ đẹp từ việc điều trị của mình, hãy tiếp tục và bán câu chuyện tuyệt vời đó!

BƯỚC 9

QUY HOẠCH TÔI

Đừng để sự vội vàng làm hỏng dự án của bạn.

Có một chút kỷ luật, cố gắng thiết lập giờ mỗi ngày bạn sẽ dành cho dự án của bạn. Có lẽ không phải ngày nào bạn cũng ngồi viết, nhiều lần cần phải dành thời gian để xem một bộ phim tham khảo, đọc hoặc làm một số khóa học có thể hữu ích cho chúng ta để tiến về phía trước.

Chúng tôi khuyên bạn nên phần ĐÀO TẠO của chúng tôi trên nền tảng, ở đó bạn có thể tìm thấy các khóa học trực tuyến của Master Class và Erich Pommer Instut với những lợi ích cho người dùng của chúng tôi. Ngoài ra, trong trang DỊCH VỤ của chúng tôi, bạn sẽ tìm thấy các công cụ tốt nhất để tiếp tục phát triển dự án của mình.

BƯỚC 10

QUY HOẠCH II

Giống như bạn đã nhắm mục tiêu vào một số thời điểm nhất định trong ngày để viết, tôi thách bạn đánh dấu vào các ngày theo lịch của Giao hàng tận nơi, đặt các mục tiêu nhỏ và hợp lý, nghĩa là, đầu tiên là ngày để đóng hành động thứ nhất, sau đó là ngày 2 và sau đó cho đến khi kết thúc

Nếu bạn đã đi xa đến thế thì xin chúc mừng! Con đường phía trước còn dài, trở thành nhà biên kịch là một sự nghiệp bền bỉ, và chỉ với rất nhiều kiên nhẫn và nỗ lực, bạn sẽ biến dự án của mình thành hiện thực.